बेरूतवरील हल्ल्याने ‘सर्व लाल रेषा ओलांडल्या’ असल्याचा इशारा
इराणने इस्रायलवर अनेक क्षेपणास्त्रे डागली असून, दक्षिण लेबनॉनवरील इस्रायली हल्ले तात्काळ थांबवले नाहीत तर आणखी कठोर कारवाई केली जाईल, असा इशारा तेहरानने दिला आहे.
रविवारी रात्री स्थानिक वेळेनुसार सुमारे १० वाजता (१९:०० GMT) इस्रायलकडे क्षेपणास्त्रांचा मारा सुरू झाला. इस्रायली लष्कराने टेलिग्रामवरील निवेदनांमधून देशभरातील अनेक भागांत सायरन वाजल्याची माहिती दिली.
इस्रायली लष्कराच्या म्हणण्यानुसार, “आतापर्यंत इराणकडून डागण्यात आलेली सर्व क्षेपणास्त्रे अडवण्यात आली आहेत.” सुमारे एका तासानंतर नागरिकांना सुरक्षित आश्रयस्थानांमधून बाहेर पडण्याची परवानगी देण्यात आली.
इराणच्या इस्लामिक रिव्होल्युशनरी गार्ड कॉर्प्स (IRGC) ने इस्रायलमधील रामत डेविड हवाई तळावर बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रांनी हल्ला केल्याची पुष्टी केली. दक्षिण लेबनॉनमधील टायर आणि नबातियेह भागातील लोकांच्या “मोठ्या प्रमाणावर हत्या आणि विस्थापनाला” हा प्रतिसाद असल्याचे IRGC ने म्हटले.
IRGC च्या निवेदनात म्हटले आहे की, “आजची कारवाई हा एक इशारा आहे. जर आक्रमकता पुन्हा सुरू राहिली, तर प्रतिसाद अधिक व्यापक असेल आणि प्रदेशातील सर्व अमेरिकन-झायनिस्ट लक्ष्यांवर त्याचा परिणाम होईल.”
इराणचे सर्वोच्च नेते यांचे लष्करी सल्लागार मोहसेन रेझाई यांनी सोशल मीडियावर लिहिले की, “इराणने वारंवार स्पष्ट केले आहे की, युद्धविरामाचे उल्लंघन आणि लेबनॉनवरील आक्रमण सहन केले जाणार नाही.”
त्यांनी पुढे म्हटले, “आज रात्री आक्रमकांना त्यांच्या कृतीचे उत्तर मिळाले आहे. हा प्रतिसाद त्यांना थांबण्याचा इशारा आहे. कोणतीही नवी कारवाई अधिक कठोर आणि महागात पडणाऱ्या प्रत्युत्तराला सामोरे जाईल.”
ट्रम्प यांचे आवाहन
अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सांगितले की ते इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांच्याशी संपर्क साधून इराणवर प्रतिहल्ला करू नये, असे सांगणार आहेत.
ट्रम्प म्हणाले, “इराणी हल्ल्यांमुळे कोणतीही जीवितहानी झालेली नाही. आशा आहे की इस्रायल प्रत्युत्तर देणार नाही. जर नेतान्याहू पुन्हा हल्ला करतील, तर संघर्ष अधिक वाढेल.”
ते पुढे म्हणाले, “आम्ही इराणबरोबर अंतिम कराराच्या अत्यंत जवळ आहोत. हा चांगला करार ठरू शकतो. सध्याच्या घटनांमुळे तो धोक्यात यावा, अशी माझी इच्छा नाही.”
ट्रम्प यांनी आणखी म्हटले की, “दोन्ही बाजूंनी आपापली कारवाई केली आहे. आता आणखी हल्ल्यांची गरज नाही. मला आज रात्री आणखी कोणताही हल्ला पाहायचा नाही.”
पूर्वीचे इशारे
इराणच्या हल्ल्यांपूर्वी तेहरानने इस्रायलला अनेकदा इशारा दिला होता की, दक्षिण लेबनॉनवरील कारवाया थांबवल्या नाहीत तर परिणामांना सामोरे जावे लागेल.
IRGC च्या खातम अल-अनबिया मुख्यालयाने रविवारी प्रसिद्ध केलेल्या निवेदनात म्हटले की, बेरूतच्या दक्षिणेकडील दहियेह भागावर सुरू असलेले हल्ले म्हणजे “सर्व लाल रेषा ओलांडणे” आहे.
निवेदनात म्हटले आहे, “आम्ही यापूर्वीच चेतावणी दिली होती की, जर बेरूतच्या उपनगरांवरील हल्ले सुरूच राहिले, तर आम्ही व्यापलेल्या प्रदेशातील लक्ष्यांवर हल्ले करू.”
त्यांनी पुढे इशारा दिला की, “इस्रायलने या भागातील कारवाया वाढवल्या किंवा इराणच्या हल्ल्यांना प्रत्युत्तर दिले, तर त्याला आणखी विनाशकारी आणि कठोर परिणामांना सामोरे जावे लागेल.”
रविवारी दहियेहमधील घनदाट लोकवस्तीच्या परिसरावर झालेल्या इस्रायली हल्ल्यात किमान दोन जणांचा मृत्यू झाला, तर ११ जण जखमी झाले.
इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू आणि संरक्षणमंत्री इस्रायल कॅट्झ यांनी संयुक्त निवेदनात सांगितले की, लष्कराने हिझ्बुल्लाहच्या कमांड सेंटरला लक्ष्य केले.
दरम्यान, इराणचे मुख्य वाटाघाटी प्रतिनिधी आणि संसदेचे अध्यक्ष मोहम्मद बाघेर घालिबाफ यांनी सांगितले की, युद्धविरामाचे उल्लंघन सुरू राहिल्यास इराण केवळ चर्चेची प्रक्रिया थांबवणार नाही, तर “थेट शत्रूविरुद्ध कारवाई” देखील करेल.
लेबनॉनच्या अधिकाऱ्यांच्या मते, २ मार्चपासून सुरू असलेल्या इस्रायली हल्ल्यांमध्ये ३,५०० हून अधिक लोकांचा मृत्यू झाला आहे.
