निगडी : सांस्कृतिक वार्तापत्र, पुणे आणि स्वातंत्र्यवीर सावरकर मंडळ, निगडी यांच्या संयुक्त विद्यमाने प्रकाशित करण्यात येणाऱ्या ‘हिंदू हुतात्मे’ या विशेषांकाचा प्रकाशन सोहळा शनिवार, २२ ऑगस्ट २०२६ रोजी सायंकाळी ७ वाजता निगडी येथील स्वातंत्र्यवीर सावरकर मंडळाच्या सभागृहात आयोजित करण्यात आला आहे. या सोहळ्यास सह्याद्री प्रतिष्ठान हिंदुस्थानचे संस्थापक अध्यक्ष डॉ. श्री. श्रमिक चंद्रशेखर गोजमगुंडे प्रमुख वक्ते म्हणून उपस्थित राहणार आहेत.
हिंदू संस्कृती, राष्ट्रनिष्ठा, सामाजिक बांधिलकी, इतिहास आणि सांस्कृतिक विचारांच्या विविध पैलूंना व्यासपीठ उपलब्ध करून देण्याच्या उद्देशाने ‘हिंदू हुतात्मे’ हा विशेषांक प्रकाशित करण्यात येत आहे. बलिदान देणाऱ्या हुतात्म्यांचे स्मरण, भारतीय इतिहासातील विविध प्रेरणादायी घटनांची ओळख आणि नव्या पिढीमध्ये राष्ट्रजीवन, संस्कृती व सामाजिक बांधिलकीविषयी जागृती निर्माण करण्याचा प्रयत्न या अंकाच्या माध्यमातून करण्यात आला आहे.
या प्रकाशन सोहळ्यास सांस्कृतिक वार्तापत्रचे संपादक मिलिंद शेटे, स्वातंत्र्यवीर सावरकर मंडळ, निगडीचे अध्यक्ष विजयशंकर कर्ता आणि पिंपरी-चिंचवड जिल्हा संघचालक विनोद बन्सल यांची प्रमुख उपस्थिती राहणार आहे.
कार्यक्रमाचे निमंत्रक म्हणून संस्कृती जागरण मंडळ, पुणेचे अध्यक्ष डॉ. श्री. श्रीरंग गोडबोले तसेच स्वातंत्र्यवीर सावरकर मंडळाच्या ग्रंथालय विभागाचे अध्यक्ष विश्वास करंदीकर काम पाहत आहेत.
वैचारिक आणि सांस्कृतिक उपक्रमांना चालना
सांस्कृतिक वार्तापत्र आणि स्वातंत्र्यवीर सावरकर मंडळाच्या माध्यमातून निगडी परिसरात विविध सामाजिक, सांस्कृतिक आणि वैचारिक उपक्रम सातत्याने आयोजित केले जातात. स्वातंत्र्यवीर सावरकर यांच्या विचारांसह राष्ट्रप्रेम, राष्ट्रनिष्ठा, सामाजिक बांधिलकी आणि समाजजागृतीचा संदेश विविध उपक्रमांद्वारे नागरिकांपर्यंत पोहोचविण्याचे कार्य सुरू आहे.
या उपक्रमांच्या मालिकेत ‘हिंदू हुतात्मे’ या विशेषांकाचे प्रकाशन होत असल्याने साहित्य, सामाजिक आणि सांस्कृतिक क्षेत्रातील नागरिकांमध्ये या कार्यक्रमाबाबत उत्सुकता निर्माण झाली आहे.
आयोजकांच्या माहितीनुसार, या विशेषांकात हिंदू समाजाच्या सांस्कृतिक परंपरा, राष्ट्रजीवनाशी संबंधित विचार, सामाजिक प्रश्न, इतिहास आणि समाजजागृतीच्या विविध विषयांना स्थान देण्यात आले आहे. बलिदानाची परंपरा आणि हुतात्म्यांचे योगदान नव्या पिढीपर्यंत पोहोचावे, तसेच भारतीय संस्कृती आणि इतिहासाचा अभ्यास करण्याची प्रेरणा निर्माण व्हावी, हा या प्रकाशन उपक्रमामागील प्रमुख उद्देश आहे.
नागरिकांनी मोठ्या संख्येने उपस्थित राहावे
शनिवार, २२ ऑगस्ट २०२६ रोजी सायंकाळी ७ वाजता निगडी येथील स्वातंत्र्यवीर सावरकर मंडळाच्या सभागृहात हा प्रकाशन सोहळा होणार आहे. कार्यक्रमापूर्वी उपस्थितांसाठी चहापानाची व्यवस्था करण्यात आली आहे. साहित्यप्रेमी, सामाजिक कार्यकर्ते, सांस्कृतिक क्षेत्रातील कार्यकर्ते, इतिहासप्रेमी तसेच नागरिकांनी मोठ्या संख्येने उपस्थित राहून कार्यक्रमाची शोभा वाढवावी, असे आवाहन आयोजकांच्या वतीने करण्यात आले आहे.
— महाराष्ट्र जनभूमी न्यूज वार्ताहर
शिवानंद चौगुले
